Gwamnatin Najeriya ta fara shirye-shiryen kwaso sama da ƴan ƙasarta 1,000 daga Afirka ta Kudu sakamakon ƙara yawaitar tashin-tashina da zargin nuna adawa ga baƙi a ƙasar.

Matakin ya biyo bayan yadda Ghana ta fara dawo da wasu daga cikin ƴan ƙasarta bayan barazanar da zanga-zangar adawa da baƙi ta haifar.

Kakakin ma’aikatar harkokin wajen Najeriya, Kimiebi Ebienfa, ya ce an fara tantance ƴan Najeriya da suka nuna sha’awar komawa gida tun ranar Alhamis.

“Muna sa ran fara kwashe kusan mutum 1,000, duk da cewa har yanzu ba mu da tabbataccen adadin waɗanda za a dawo da su,” in ji Ebienfa.

Ya kuma ce an cimma fahimta da hukumomin Afirka ta Kudu domin ba wa waɗanda ke da matsalolin biza damar ficewa daga ƙasar ba tare da tsare su ba.

Fargabar farautar baƙi ta ƙaru ne bayan wata ƙungiya ta bai wa ƴan ƙasashen waje wa’adin zuwa ranar 30 ga Yuni su bar ƙasar.

A cikin rahotanni masu alaƙa, an kuma yi nuni da cewa sama da ɗalibai 2,000 aka sace a Najeriya tsakanin 2014 zuwa 2026.